ตรวจสอบทบทวน 2
ในการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ขั้นการกำหนดจุดหมายการเรียนรู้ปฏิบัติการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ด้วยการระบุสาระมาตรฐานและตัวชี้วัดจากหลักสูตรที่ตรงกับสาขาวิชาเอกหรือกลุ่มสารสนเทศที่สนใจแล้วเขียนข้อความที่แสดงว่าผู้เรียนจะเรียนรู้อะไรและสามารถทำอะไรได้ข้อความเป็นความรู้โดยการระบุความรู้ในระบบของสารสนเทศและข้อความที่เป็นการปฏิบัติโดยการระบุทักษะการปฏิบัติหรือกระบวนการ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 ข้อมูลและสารสนเทศ (วิชาคอมพิวเตอร์พื้นฐาน ม.4)
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 ข้อมูลและสารสนเทศ (วิชาคอมพิวเตอร์พื้นฐาน ม.4)
1.มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐานการเรียนรู้คือการเห็นคุณค่าและใช้กระบวนการเทคโนโลยีสารสนเทศในการสืบค้นข้อมูลการเรียนรู้ การสื่อสารการแก้ปัญหาการทำงานและอาชีพอย่างมีประสิทธิภาพและประสิทธิผลและมีคุณธรรม
2.สาระสำคัญ
ข้อมูลต่างๆที่เรานำมาใช้ในการทำงานนั้นอยู่กระจัดกระจายทั่วไป ไม่ต้องการใช้จึงจำเป็นต้องมีการจัดเรียงข้อมูลให้อยู่ในรูปแบบที่สามารถนำเอามาใช้ได้อย่างเป็นระบบเสียก่อนเพื่อให้ข้อมูลเหล่านั้นมีความเป็นระเบียบและสามารถนำไปใช้ได้ตรงตามความต้องการ
3.จุดประสงค์การเรียนรู้
1 นักเรียนสามารถบอกความหมายของข้อมูลและสารสนเทศได้
2 นักเรียนสามารถอธิบายวิธีการในการจัดการข้อมูลได้
3 นักเรียนสามารถสรุปองค์ความรู้ของข้อมูลและสารสนเทศเป็นรูปแบบแผนความคิดได้
4 นักเรียนเห็นความสำคัญแต่ละองค์ประกอบของคอมพิวเตอร์
4.การจัดการสาระการเรียนรู้
ให้ข้อมูลสารสนเทศประกอบไปด้วย
1 ความหมายของข้อมูลและแหล่งข้อมูล
2 ระบบฐานข้อมูล
3 คุณสมบัติข้อมูล
4 การจัดการข้อมูล
5.กระบวนการจัดการเรียนรู้
1 แนะนำแนวทางการเรียนรู้
2 ทบทวนความรู้เดิม
3 ขั้นตอนปรับเปลี่ยนความคิด
4 ขั้นตอนการนำความคิดไปใช้
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น